Tiền lương tháng 13 có tính thuế TNCN không sao

Tiền lương tháng 13 có tính thuế TNCN không? chắc đây sẽ là câu hỏi thắc mắc nhiều của mọi người, vì vậy hôm nay chúng tôi sẽ giải đáp và có câu trả lời rõ cho bạn nhé!

Điều kiện để đưa chi phí tiền lương tháng 13 vào chi phí hợp lệ

 

Được quy định cụ thể (bao gồm mức tiền và các điều kiện được hưởng) tại hợp đồng lao động hoặc thỏa ước lao động tập thể, được sự đồng ý của hội đồng quản trị và được tính toán hợp lý (gắn liền và phù hợp với kết quả kinh doanh của đơn vị). dịch vụ kế toán

Được chi trả trước thời hạn nộp hồ sơ quyết toán năm.  (Theo Tiết b, Điểm 2.5, Khoản 2, Điều 6, Chương II Thông tư số 78/2014/TT-BTC ngày 18/6/2014 của Bộ Tài chính, hướng dẫn thi hành một số điều của Luật Thuế TNDN).

Tiền lương tháng 13 có tính thuế TNCN không?

 

  • Nếu doanh nghiệp có kết quả hoạt động sản xuất kinh doanh là lỗ mà chi tiền thưởng tháng 13 thì có được tính vào chi phí được trừ không?
  • Nếu trong trường hợp “Quy chế chi tiêu nội bộ” của đơn vị có quy định: “Khoản thưởng chi lương tháng 13 cho người lao động không phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của đơn vị” thì khoản tiền thưởng (chi lương tháng 13) cho người lao động được phép hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN..
  • Nếu trong trường hợp “Quy chế chi tiêu nội bộ” của đơn vị có quy định: “Khoản thưởng chi lương tháng 13 cho người lao động phụ thuộc vào kết quả kinh doanh của đơn vị (cụ thể là chỉ chi thưởng khi đơn vị kinh doanh có lãi)” thì khoản tiền thưởng (chi lương tháng 13) cho người lao động không được phép hạch toán vào chi phí hợp lý để tính thuế TNDN.
  • Tuy nhiên, theo thực tế thì các doanh nghiệp hoạt động không hiệu quả thì không thể chi “thưởng”.
    Thuế thu nhập cá nhân đối với tiền lương tháng 13:
  • Theo thông 111/2013/TT-BTC thì khoản tiền thưởng lương tháng 13 này được coi là thu nhập chịu thuế, tức là phải đóng thuế.
  • Doanh nghiệp chi trả tiền thưởng lương tháng 13 vào tháng nào thì sẽ phải tính thuế TNCN cho người được hưởng vào tháng đó.
  • Việc tính thuế thu nhập cá nhân với tháng lương thứ 13 được thực hiện như sau: Công ty bạn phát lương vào tháng nào thì cộng khoản tiền thưởng lương tháng 13 với lương của tháng đó để tính vào thu nhập chịu thuế.
  • Tức là các bạn gộp chung lương tháng 13 vào với lương của tháng chi trả. Các khoản giảm trừ, thu nhập miễn thuế chỉ được tính 1 lần như các tháng khác. Rồi tính theo biểu lũy tiến từng phần bình thường.

Đến với Dịch vụ kế toán Công ty quảng cáo Star H2 chúng tôi bạn sẽ

  • Cắt giảm hơn 50% chi phí  công ty kế toán tại doanh nghiệp
  • Gỡ rối những thắc mắc dành cho quý khách
  • Và với hơn 7 năm kinh nghiệm về tư vấn kế toán đảm bảo đem đến sự hài lòng cho quý khách hàng.
  • Cam kết hỗ trợ 24/7 trong mọi tình huống

 

 

 

 

 

 

Trả lời

Email của bạn sẽ không được hiển thị công khai. Các trường bắt buộc được đánh dấu *